Mua bằng lái xe có qua mặt được CSGT như quảng cáo không?

Ngại đi thi hoặc thậm chí là thi nhiều lần mà vẫn không qua nên một số người đã trực tiếp bỏ tiền mua bằng lái xe từ các đối tượng chuyên làm bằng giả. Liệu việc mua bằng lái xe từ cá nhân, tổ chức bên ngoài có qua mặt được Cảnh sát giao thông (CSGT) không?

1. Mua bằng lái xe bên ngoài có sử dụng được không?

Bằng lái xe là tên thường gọi của giấy phép lái xe. Theo khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người lái xe tham gia giao thông phải có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Căn cứ Điều 29 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, bằng lái xe hợp lệ phải do các cơ quan có thẩm quyền sau đây cấp bao gồm:

- Tổng cục Đường bộ Việt Nam.

- Sở Giao thông Vận tải.

Nếu không được cấp bởi các cơ quan nói trên, bằng lái xe được tài xế đem đi lưu thông sẽ bị coi là không hợp lệ.

Trên thị trường có rất nhiều đối tượng đang rao bán bằng lái xe mà không cần thi theo phôi của Bộ Giao thông vận tải. Tuy nhiên, đây chỉ lời quảng cáo của người bán. Bằng lái xe được bán bởi các đối tượng này đều là bằng giả với thiết kế tinh vi, nhìn qua thì rất giống bằng thật.

Tuy nhiên, nếu nhìn kỹ vẫn có thể nhận ra bằng lái xe mà người tham gia giao thông đang dùng là thật hay giả. Cụ thể:

- Bằng lái xe giả có màu vàng tươi hơn bằng lái xe thật, hoa văn giống bằng thật.

- Bằng lái xe giả có các vị trí chống giả nhưng không phản quang.

- Một số thông tin in không đúng theo quy tắc như: tháng sinh phải 2 chữ số, giữa tháng và năm giá trị của bằng lái xe phải có dấu phân cách, mẫu chữ số không đúng quy cách.

Khi kiểm tra giấy tờ, CSGT gần như đều có thể nhận biết được đâu là bằng thật đâu là bằng giả. Vì vậy, nếu không muốn bị phạt, người tham gia giao thông không nên mua bằng lái xe giả để sử dụng.

2. Mua bằng lái xe để sử dụng bị phạt thế nào?

Không trải qua thi sát hạch mà mua bằng lái xe từ cá nhân, tổ chức bên ngoài thì đều là bằng lái xe giả. Nếu sử dụng bằng này để tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP như sau:

Phương tiện Mức phạt khi mua bằng lái xe để sử dụng
Xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự 01 - 02 triệu đồng (Điểm a khoản 5 Điều 21)
Xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh 04 - 05 triệu đồng (Điểm b khoản 7 Điều 21)
Xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô 10 - 12 triệu đồng (Điểm b khoản 9 Điều 21)

Tịch thu Giấy phép lái xe giả (Điểm a khoản 10 Điều 21)

Ngoài ra, điểm b khoản 19 Điều 1 Thông tư 38/2019/TT-BGTVT, người sử dụng giấy phép lái xe giả còn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và không được cấp Giấy phép lái xe trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày phát hiện hành vi vi phạm.

Do đó, nếu mua bằng lái xe giả để sử dụng ngoài việc bị phạt hành chính và tịch thu bằng giả, người điều kiện phương tiện còn bị cấm cấp bằng lái xe trong thời gian 05 năm. Điều này đồng nghĩa rằng, người vi phạm sẽ không được phép trực tiếp điều khiển phương tiện trong 05 năm.

Nguồn: Luật Việt Nam - Ngày cập nhật: 29/08/2022.