F0 cách ly tại nhà nhưng vẫn đi ra ngoài đường bị phạt thế nào?

Hiện nay, số ca mắc Covid-19 ở nước ta ngày một tăng cao khiến nhiều người có suy nghĩ “kiểu gì rồi cũng F0” nên khá nhiều người lơ là, đi lại lung tung mà không thực hiện cách ly y tế cũng như khai báo y tế. Vậy F0 trong trường hợp đó có bị phạt không?

1. F0 điều trị tại nhà không được ra khỏi phòng

Không phải mọi F0 đều được cách ly tại nhà. Theo Quyết định 261/QĐ-BYT, chỉ những F0 không có triệu chứng hoặc có nhưng ở mức độ nhẹ như sốt, ho khan, đau họng, nghẹt mũi, mệt mỏi, đau đầu, đau mỏi cơ, mất mùi, mất vị, không thở bất thường, không mắc bệnh nền… và có khả năng tự chăm sóc bản thân, liên hệ cơ quan y tế thì mới được cách ly tại nhà.

Theo đó, những F0 này phải cách ly, điều trị tại nhà đủ 07 ngày và có kết quả xét nghiệm âm tính với SARS-CoV-2 do nhân viên y tế thực hiện hoặc do F0 tự thực hiện nhưng dưới sự giám sát của nhân viên y tế.

Nếu sau 07 ngày kết quả xét nghiệm vẫn dương tính thì tiếp tục cách ly đủ 10 ngày (nếu đã tiêm đủ liều vắc xin phòng Covid-19) hoặc 14 ngày (nếu chưa tiêm đủ liều).

Như vậy, theo quy định hiện nay, các F0 khi điều trị tại nhà phải thực hiện cách ly y tế. Căn cứ Công văn số 8728/SYT-NVY, khi cách ly y tế tại nhà, F0 phải thực hiện nghiêm quy định sau:

- Không tự ý rời khỏi phòng cách ly trong suốt thời gian cách ly.

- Không sử dụng chung vật dụng (bát, đũa, khăn mặt, bàn chải đánh răng…) với người khác.

- Không ăn uống cùng với người khác.

- Không tiếp xúc gần với người khác hoặc vật nuôi.

Như vậy, khi F0 điều trị tại nhà, tuyệt đối không được ra khỏi phòng cách ly trong suốt thời gian cách ly (đủ 07 ngày).

2. F0 không cách ly tại nhà bị phạt thế nào?**

Như phân tích ở trên, khi biết bản thân là F0 hoặc khi có triệu chứng, trước khi có kết quả test nhanh hoặc test PCR thì cần phải có ý thức phòng, chống dịch. F0 cần thực hiện cách ly y tế tại nhà một cách nghiêm túc, chính xác.

Tuy nhiên, hiện nay, do số ca mắc Covid-19 tăng cao, trong người dân đã xuất hiện tâm lý lơ là với suy nghĩ “rồi ai cũng F0” nên không hề có ý thức bảo vệ cho cộng đồng. Nhiều người dương tính với SARS-CoV-2 nhưng vẫn đi ra ngoài, đi làm, đi mua đồ…

Theo Quyết định 219/QĐ-BYT, Bộ Y tế đã liệt kê Covid-19 vào danh sách các loại bệnh truyền nhiễm nhóm A. Theo đó, nếu F0 khi biết bản thân là người nhiễm Covid-19 nhưng cố tình không thực hiện cách ly tại nhà mà vẫn đi lại lung tung trên đường thì có thể phải chịu mức xử phạt như sau:

Phạt vi phạm hành chính đến 20 triệu đồng

Căn cứ điểm b khoản 2 Điều 11 Nghị định 117/2020/NĐ-CP, người nào bị Covid-19 nhưng từ chối hoặc trốn tránh việc cách ly thì sẽ bị phạt tiền từ 15 - 20 triệu đồng. Như vậy, nếu đã biết mình mắc Covid-19 nhưng F0 vẫn đi lại bình thường, không cách ly điều trị tại nhà thì có thể bị phạt hành chính đến 20 triệu đồng.

Phải ngồi tù đến 12 năm

Không chỉ bị phạt hành chính, căn cứ Điều 1 Công văn 45/TANDTC-PC, nếu F0 không tuân thủ quy định về cách ly và lây truyền dịch bệnh Covid-19 cho người khác thì bị coi là có “hành vi khác làm lây lan dịch bệnh nguy hiểm cho người” tại điểm c khoản 1 Điều 240 Bộ luật Hình sự về Tội làm lây lan dịch bệnh truyền nhiễm cho người.

Ở trường hợp này, F0 vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 50 - 200 triệu đồng hoặc bị phạt tù từ 01 - 05 năm. Nếu nghiêm trọng hơn, F0 vi phạm quy định về cách ly có thể bị phạt như sau:

- Phạt tù từ 05 - 10 năm: Làm chết người hoặc khiến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân (UBND) tỉnh hoặc Bộ trưởng Bộ Y tế phải công bố dịch.

- Phạt tù từ 10 - 12 năm: Khiến Thủ tướng phải công bố dịch hoặc làm chết 02 người trở lên.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20 - 100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, hành nghề hoặc công việc nhất định từ 01 - 05 năm.

Nguồn tham khảo: Luật Việt Nam - Ngày cập nhật: 25/02/2022.