Dịp lễ 30/4 và 01/5 năm 2022 được nghỉ mấy ngày?

Ngay sau lịch nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương, người lao động sẽ bước luôn vào kì nghỉ lễ 30/4 và 01/5. Dưới đây là thông tin chi tiết về lịch nghỉ lễ 30/4 và 01/5 giúp bạn thuận tiện lên kế hoạch cá nhân.

1. Lịch nghỉ lễ 30/4 và 01/5 năm 2022: Được nghỉ tới 4 ngày

Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định:

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

Theo quy định này, dịp lễ 30/4 và 01/5, người lao động sẽ có ít nhất 02 ngày nghỉ liên tiếp hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

Năm nay, ngày Chiến thắng (30/4) và ngày Quốc tế lao động (01/5) lần lượt diễn ra vào ngày thứ Bảy và Chủ nhật nên người lao động có ngày nghỉ hằng tuần vào những ngày này sẽ được nghỉ bù vào các ngày làm việc của tuần kế tiếp (theo khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động).

Như vậy, nếu làm việc theo chế độ nghỉ thứ Bảy, Chủ nhật thì lịch nghỉ lễ 30/4 và 01/5 của người lao động sẽ kéo dài 04 ngày, tính từ ngày 30/4/2022 đến hết ngày 01/5/2022.

Với việc mở cửa du lịch trong điều kiện bình thường mới, người lao động hoàn toàn có thể lên kế hoạch, sắp xếp các chuyến đi chơi dã ngoại hoặc đi du lịch cùng với bạn bè, gia đình trong 04 ngày nghỉ này.

lich-nghi-le-30-4-va-1-5

2. Tiền thưởng dịp lễ 30/4 và 01/5 năm nay thế nào?

Hiện nay, Bộ luật Lao động năm 2019 chỉ quy định về thưởng nói chung chứ không quy định cụ thể về khoản thưởng vào dịp lễ 30/4 và 01/5. Cụ thể, Điều 104 Bộ luật Lao động quy định:

1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Theo đó, việc có thưởng cho nhân viên vào dịp lễ 30/4 và 01/5 hay không sẽ do phía doanh nghiệp quyết định. Mức thưởng sẽ được căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh và mức độ hoàn thành công việc của nhân viên.

Do vậy, mỗi doanh nghiệp lại có chế độ đãi ngộ riêng đối với người lao động của mình trong dịp lễ này.

Có doanh nghiệp sẽ thưởng trực tiếp bằng tiền mặt cho người lao động nhưng cũng có nơi quy đổi thành các phần quà như vé tàu xe, đồ gia dụng,… rồi gửi tặng đến người lao động.

3. Đi làm ngày 30/4 và 01/5 có được nghỉ bù?

Do dịch bệnh Covid-19 nên nhiều người lao động đã không trở về quê hay đi du lịch cùng bạn bè, người thân mà chọn ở lại tăng gia sản xuất cùng doanh nghiệp.

Khi đi làm vào ngày lễ 30/4 và 01/5, người lao động sẽ được trả lương làm thêm giờ nhưng sẽ không được nghỉ bù.

Bởi hiện nay Bộ luật Lao động năm 2019 và các văn bản hướng dẫn chỉ ghi nhận trường hợp duy nhất được nghỉ bù là khi ngày nghỉ lễ trùng với ngày nghỉ hằng tuần theo khoản 3 Điều 111:

3. Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 của Bộ luật này thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp.

Vì vậy, khi đi làm dịp lễ 30/4 và 01/5, người lao động sẽ không được nghỉ bù. Tuy nhiên, trên thực tế, nhiều doanh nghiệp vẫn tạo điều kiện cho người lao động nghỉ bù sau đợt làm việc dài ngày.

Nguồn tham khảo: Luật Việt Nam