Các trường hợp không được vượt xe dù không có biển cấm

Phóng nhanh, vượt ẩu là những hành vi nguy hiểm rất dễ gây ra tai nạn giao thông. Do đó, ngoài những đoạn đường có cắm biển cấm vượt ra thì tài xế cũng cần lưu ý không vượt xe trong các trường hợp sau đây nếu không muốn bị phạt.

1. Không có biển cấm, có được vượt xe khác thoải mái?

Biển báo cấm vượt xe ký hiệu là P.125 “Cấm vượt” dùng để báo hiệu cấm các loại xe cơ giới vượt nhau trên đoạn đường có cắm biển này. Tuy nhiên, theo Điều 14 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, dù không cắm biển báo cấm vượt, tài xế cũng không được phép vượt xe trong các trường hợp sau:

Stt Trường hợp không được vượt xe
1 Không báo hiệu bằng đèn hoặc còi mà vượt xe.
2 Phía trước có chướng ngại vật phía trước.
3 Trong đoạn được định vượt có xe chạy ngược chiều.
4 Xe chạy trước đang có tín hiệu vượt xe khác.
5 Xe phía trước chưa tránh về bên phải.
6 Vượt xe về bên phải
Trừ các trường hợp được phép như:
- Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái.
- Khi xe điện đang chạy giữa đường.
- Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
7 Vượt xe tại trên cầu hẹp có một làn xe.
8 Vượt xe tại đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế.
9 Vượt xe tại nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt.
10 Vượt xe khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt.
11 Vượt xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

2. Vượt xe không đúng quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP, nếu cố tình vượt xe trong các trường hợp không được phép, tài xế sẽ bị phạt như sau:

*Đối với phương tiện vi phạm là ô tô:

Hành vi Mức phạt Căn cứ
Vượt xe trong hầm đường bộ không đúng quy định 02-03 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng Điểm i khoản 4 và điểm b khoản 11 Điều 5
Vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt (đối với loại phương tiện đang điều khiển); không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép 04 - 06 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng Điểm d khoản 5 và điểm b khoản 11 Điều 5
Vượt xe không đúng quy định gây tai nạn 10 - 12 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng Điểm a khoản 7 và điểm c khoản 11 Điều 5

*Đối với phương tiện vi phạm là xe máy:

Hành vi Mức phạt Căn cứ
Không có báo hiệu xin vượt trước khi vượt 100.000 - 200.000 đồng Điểm b khoản 1 Điều 6
Vượt bên phải trong trường hợp không được phép 400.000 - 600.000 đồng Điểm h khoản 3 Điều 6
Vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt đối với loại phương tiện đang điều khiển. Vượt xe trong hầm đường bộ không đúng quy định 800.000 - 01 triệu đồng Điểm c, d khoản 4 Điều 5
Vượt xe không đúng quy định gây tai nạn 04 - 05 triệu đồng + Tước Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng Điểm a khoản 7 và điểm c khoản 10 Điều 6

3. Vượt xe gây tai nạn nghiêm trọng có phải đi tù?

Trường hợp vượt xe không đúng quy định gây tai nạn nghiêm trọng, người điều khiển phương tiện có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ tại Điều 260 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi năm 2017 nếu gây ra những hậu quả sau:

- Làm chết người.

- Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người từ 61% trở lên.

- Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% trở lên.

- Gây thiệt hại về tài sản từ 100 triệu đồng trở lên.

Mức phạt đối với tội này như sau:

Nguồn: Luật Việt Nam - Ngày cập nhật: 30/08/2022.